XE NÂNG KHÔNG ĐĂNG KÝ BIỂN SỐ CÓ ĐƯỢC TRÍCH KHẤU HAO KHÔNG?

xe nang trung quoc
Xe nâng mới 100% không đăng ký biển số có được khấu hao không?

Để giải đáp thắc mắc cho một bạn đặt câu hỏi với mình như sau:

“Chào các anh chị và các bạn !

Công ty mình có nhập khẩu xe nâng từ 2009 đến nay (Hồ sơ chỉ có tờ khai nhập khẩu và được cấp tờ thông số kỹ thuật mang tên công ty mình). Đến khi mình đọc thông tư thấy nói không phải là chủ sở hữu thì không được trích khấu hao nên hoang mang quá, mà công ty mình nhập về là đưa vào xưởng sử dụng và trích khấu hao từ năm 2009 đến nay rồi.

Trường hợp nữa là mình mua 1 chiếc xe nâng khác từ công ty khác trong nước thanh lý hồ sơ mình nhận được chỉ có hợp đồng và hóa đơn tài chính mà không có cà vẹt hay tờ thông số kỹ thuật gì cả, giờ công ty đó đã giải thể nên cũng ko thể hỏi han gì thêm.

Mình đã hỏi thăm nhiều công ty khác nhưng chưa hỏi được vấn đề này, xe công ty khác mình cũng ko thấy có biển số gì. Mình hỏi thuế trước bạ thì họ bảo cứ mang hồ sơ xuống họ xem chứ không trả lời cụ thể, mình cũng hơi sợ vì thuế trước bạ nói rằng xem giấy phép Đăng ký kinh doanh của mình có chức năng nhập khẩu hay không?

Hỏi chi cục thuế thì chi cục thuế bảo quan trọng là khi nhập khẩu hải quan cho nhập thì thôi, giờ làm giấy tờ hợp lệ là xong. Nhưng mình đâu biết xe nâng có khai thuế trước bạ, có làm cà vẹt hay biển số đâu? mặc dù thông tư nói có nhưng là khi tham gia giao thông đường bộ, còn xe mình chỉ làm trong xưởng chứ có đi đâu đâu.

Cám ơn và chúng tôi xin trả lời như sau:

  • Theo Luật giao thông đường bộ 23/2008/QH12 ngày 13 tháng 11 năm 2008

  • Thông tư 15/2014/TT-BCA ngày 04 tháng 04 năm 2014 Quy định về đăng ký xe.

  • Thông 20/2010/TT- BGTVT ngày 30 tháng 7 năm 2010 quy định về cấp, đổi, thu hồi đăng ký, biển số xe máy chuyên dùng có tham gia giao thông đường bộ.

Những xe cơ giới (xe nâng cũng là xe cơ giới, nếu như tham gia lưu thông trên đường) bắt buộc phải làm thủ tục đăng ký biển số.

Riêng việc có nhu cầu đăng ký biển số tự nguyện để xác lập quyền sở hữu như các công ty cho thuê tài sản, các công ty cho thuê tài chính họ cần đăng ký biển số để xác lập quyền sở hữu tài sản để tránh việc phải tranh chấp về sau.

Nói đơn giản hơn là xe nâng pallet hay xe nâng kẹp sử dụng cho nhà xưởng thì không cần đăng ký biển số vì không trực tiếp tham gia giao thông còn nếu loại xe cẩu giống của các công ty xây dựng thì loại này có tham gia giao thông tất nhiên là phải đăng ký.

Bạn có thể tham khảo thêm các quy định liên quan đến xe nâng:

  • Luật thuế GTGT số 13/2008/QH1203 tháng 6 năm 2008.
  • Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013 HƯỚNG DẪN CHẾ ĐỘ QUẢN LÝ, SỬ DỤNG VÀ TRÍCH KHẤU HAO TÀI SẢN CỐ ĐỊNH.
  • Thông tư 28/2017/TT-BTC bãi bỏ khoản 1 Điều 1 Thông tư số 147/2016/TT-BTC ngày 13/10/2016 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25 tháng 04 năm 2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư số 45/2013/TT-BTC ngày 25/4/2013
  • và Thông tư số 147/2016/TT-BTC ngày 13/10/2016 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.

Trong đó Bộ Tài Chính chỉ nói về khấu hao trên với hóa đơn hợp lý hợp lệ còn việc quy định cụ thể về đăng ký mới được trích khấu hao thì không thấy quy định.

xe nang trung quoc

Chúc bạn vui!

Nguyễn Quốc Thoại

XEM THÊM:

TẠI SAO NÊN MUA XE NÂNG MỚI?

XE NÂNG CHUYÊN DÙNG CHO CÁC NGÀNH CÔNG NGHIỆP

KHI MUA XE NÂNG NÊN QUAN TÂM ĐẾN THÔNG SỐ NÀO?

Tin Liên Quan